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NDANI Viongozi wa THBUB washiriki kwa vitendo Uchaguzi Mkuu 2025

 Waziri wa Katiba na She-
ria, Mhe. Dkt. Juma Zuberi 
Homera (katikati) akiwa na 
Naibu Waziri wa Katiba na 
Sheria Mhe. Zainabu Katimba 
(wa Pili Kulia), Mwenyekiti wa 
Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora (THBUB) 
Mhe. Jaji Mathew Mwaimu 
(Mst) (wa Pili kushoto), Maka-
mu Mwenyekiti THBUB Mhe. 
Mohamed Khamis Hamad 
( wa kwanza Kushoto), Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Katiba 
na Sheria, Dkt. Franklin Rwez-
imula pamoja na Manejimenti 
ya THBUB mara baada ya ku-
wasili katika Ofisi za Taasisi 
hiyo Novemba 26, 2025.

DKT. MWINYI 
AIPONGEZA 
THBUB 

Rais wa Zanzibar  na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussein Ali Mwinyi



NENO LA UTANGULIZI

Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora (THBUB) 
ni idara huru ya Serikali, 

iliyoanzishwa kama Taasisi ya 
kitaifa iliyo kitovu cha kukuza 
na kulinda Haki za Binadamu na 
misingi ya Utawala Bora nchini 
Tanzania.

THBUB ilianzishwa chini ya Ibara 
ya 129(1) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 kama ilivyorekebi-
shwa na Sheria Na. 3 ya mwaka 
2000.

THBUB imepewa jukumu 
la kupokea na kuchunguza 
malalamiko ya uvunjifu wa haki 
za binadamu, kufanya ufafiti, 
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ufuatiliaji wa masuala ya haki za 
binadamu na utawala bora sam-
bamba na kutoa elimu.

Uanzishwaji wa jarida la Voice of 
Haki umelenga kutoa taarifa ya  
kazi mbalimbali zinazofanywa 
na THBUB ili kuweka uelewa kwa 
jamii kuhusu majukumu ya Tume 
na namna majukumu hayo ya-
navyotekelezwa katika kulinda 
na kukuza haki za binadamu na 
misingi ya utawala bora.

Hivyo, nichukue fursa hii ku-
wakaribisha kusoma jarida la 
robo ya kwanza kwa mwaka 
2025/2026 ili kuweza kuifahamu 
THBUB pamoja na majukumu 
yake.

Mhe. Mathew P. M. Mwaimu  (Jaji Mst)

 Mwenyekiti wa Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora

 KAMATI YA UHARIRI
 Mwenyekiti: 

Monica Mnanka
 Mhariri: 

Zawadi A. Msalla
 Mhariri Msaidizi: 

Nuru Mfaume
Wajumbe:

 Mwashamba Juma
 Tumaini Obel
 Farida Ruben 

MAWASILIANO 
Mtaa wa Nyerere, 

Plot Na. 339/Kilimani
 S.L.P 1049 DODOMA,

 Tanzania
 Simu: +255 738 279744 

Barua Pepe: 
www.chragg.go.tz

YALIYOMO

 The Voice of HAKI 2

HABARI PICHA

DKT. MWINYI AIPONGEZA THBUB 

VIONGOZI WA THBUB WASHIRIKI  KUPIGA 
KURA KATIKA UCHAGUZI MKUU 2025

DKT. JUMA HOMERA: THBUB NI NGUZO 
MUHIMU YA ULINZI WA AMANI YA TAIFA

THBUB YAANZA UCHUNGUZI WA MATUKIO YA UVUNJIFU WA HAKI ZA 
BINADAMU WAKATI WA VURUGU KIPINDI CHA UCHAGUZIMKUU

THBUB YASHIRIKIANA NA WADAU 
KULINDA HAKI ZA WAVUVI WADOGO

THBUB YAIMARISHA UZINGATIAJI WA HAKI ZA BINADAMU 
NA UTAWALA BORA DAR ES SALAAM

THBUB YAWAJENGEA UWEZO MADIWANI WA 
HALMASHAURI ZA JIJI LA DAR ES SALAAM
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Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dkt. Hussein Ali 
Mwinyi, ameipongeza 

Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora kwa kuendelea 
kushughulikia malalamiko ya 
wananchi kuhusu uvunjwaji wa 
haki za binadamu na ukiukwaji 
wa misingi ya utawala bora.

Dkt. Mwinyi ametoa pongezi hizo 
katika kilele cha maadhimisho ya 
siku ya Maadili na Haki za Bin-
adamu yaliyofanyika viwanja vya 
maonesho ya biashara Nyamazi, 
Wilaya ya Magharibi B, Mkoa wa 
Mjini Magharibi, Disemba 15, 
2025.

Amesema Tanzania imeende-
lea kupiga hatua kubwa katika 
utekelezaji wa Malengo ya Umo-

ja wa Mataifa yanayohusiana na 
haki za binadamu na mapam-
bano dhidi ya rushwa kupitia uri-
dhiaji na utekelezaji wa mikataba 
na mikakati ya kimataifa.

Dkt. Mwinyi pia ameipongeza 
THBUB jinsi inavyoendelea kush-
irikiana na taasisi mbal-imbali za 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
Taasisi binafsi na Asasi za Kiraia 
katika kufanya uchechemuzi, 
kulinda na kutetea haki za binad-
amu na misingi ya utawala bora 
kwa kuwa ushirikiano huo ume-
saidia ku¬kamilika na kutekele-
zwa kwa majukumu mbalimbali 
ya THBUB. 

Katika kipindi cha Januari mpaka 
Disemba 2025, THBUB imefani-
kiwa kushughulikia jumla ya 
malalamiko thelathini na tatu 

Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dkt. Hus-

sein Ali Mwinyi aki-
zungumza wakati wa 
Maadhimisho ya Siku 
ya Maadili na Haki za 
Binadamu Zanzibar 
yaliyofanyika katika 
Ukumbi wa Mikutano 

wa Dimani, Mkoa 
wa Mjini Magharibi, 
Dis¬emba 15, 2025.

(33), kati ya hayo ishirini na sita 
(26) yanahusu haki za binadamu 
na saba (7) yanahusu ukiukwaji wa 
misingi ya utawala bora.

Aidha, THBUB imepokea 
malalamiko nane (8) kati ya yal-
iyopokelewa uchunguzi wake 
umekamilika kwa mafanikio 
makubwa na mengine walala-
mikaji wake walipewa ushauri 
wa kisheria na kuelekezwa ku-
wasilisha malalamiko yao ka-
tika mamlaka mbalimbali zina-
zohusika na malalamiko hayo. 

Maadhimisho ya siku ya Maadili 
na Haki za Binadamu Duni-
ani huadhimisha Disemba 10 
ya kila mwaka ambapo kwa 
upande wa Zanzibar yanakua 
maadhimisho ya tisa kufanyika. 

DKT. MWINYI AIPONGEZA THBUB 
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VIONGOZI WA THBUB WASHIRIKI  KUPIGA 
KURA KATIKA UCHAGUZI MKUU 2025

Katika kuzingatia misingi 
ya demokrasia, Haki za bi-
nadamu na Utawala bora, 

viongozi wa juu wa Tume ya Haki 
za Bin-adamu na Utawala Bora 
(THBUB) wamejitokeza kushiriki 
kikamilifu zoezi la kupiga kura 
katika Uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani Oktoba 
29, 2025. 

Mwenyekiti wa THBUB, Mhe.  
Mathew P. M. Mwaimu (Jaji Mst), 
alishiriki zoezi la kupiga kura ka-
tika kituo cha Malindi Estate kili-

chopo Mbweni Jijini Dar es salaam. 
Aki-zungumza baada ya zoezi hilo 
Mhe. Mwaimu amesema ujenzi 
wa demokrasia imara unaanza na 
uwajibikaji wa kila mmoja, husu-
sani viongozi wa umma na kutoa 
wito kwa Watanzania kujitokeze 
kwa wingi kumchagua viongozi 
wanaowataka.

Kwa upande wake, Makamu Mwe-
nyekiti wa THBUB, Mhe. Moham-
med Khamis Hamad, alishiriki 
zoezi hilo katika kituo cha kupigia 
kura cha Skuli ya Sekondari ya Ki-

sauni, kilichopo Jimbo la Dima-
ni, Shehia ya Kisauni, Wilaya ya 
Magharibi B, Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja. Mhe. Moham-
med alieleza kuwa anajivunia 
kuwa Mtanzania na namna nchi 
yake inavyozingatia misingi ya 
utawala bora. 

Aidha, Makamishina Mhe.
Thomas Masanja, Mhe. Amina 
Ali, Mhe. KhaMwinyichande  na 
Mhe. Nyanda Shuli pamoja na 
Katibu Mtendaji, Bw.Patience 
Ntwina walishiriki zoezi la ku-
piga kura wakati wa Uchaguzi 
Mkuu 2025.

Ushiriki wa viongozi wa THBUB 
katika kupiga kura unaakisi kwa 
vitendo dhamira ya THBUB ka-
tika kusimamia na kuhimiza uz-
ingatiaji wa haki za binadamu, 
utawala wa sheria na misingi ya 
uwajibikaji wa kidemokrasia. 
Kwa ujumla, Uchaguzi Mkuu 
umeendelea kuwa jukwaa la 
kuimarisha demokrasia

HABARI 



DKT. JUMA HOMERA: THBUB NI NGUZO 
MUHIMU YA ULINZI WA AMANI YA TAIFA

Wito umetolewa kwa jamii 
kuilinda na kuitunza am-
ani ya Taifa ili iendelee 

kuwa alama ya pekee inayoitofau-
tisha Tanzania na mataifa mengine 
duniani. Hayo yameelezwa na Wa-
ziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. 
Juma Homera, wakati wa ziara 
yake ya kikazi katika Ofisi za Makao 
Makuu ya THBUB Jijini Dodoma, 
Novemba 26, 2025.

Mhe. Homera alieleza kuwa amani 
ya Tanzania ni hazina iliyojengwa 
kwa miaka mingi na kuendelea 
kulindwa na taasisi mbalimbali za 
kikatiba. Miongoni mwa taasisi 
hizo aliitaja THBUB na kuwataka 
viongozi kuchukua nafasi yao ki-
kamilifu ili kuhakikisha taasisi hiyo 
inaendelea kuwa   chachu ya ulinzi 
wa amani nchini. 

Ziara hiyo pia ilikuwa ni moja ya 
fursa ya kutathmini utekelezaji wa 
majukumu ya tume pamoja na kui-
marisha ushirikiano kati ya Wizara 
na taasisi zake.

Akizungumza na viongozi na wa-
tumishi wa THBUB, Dkt. Homera 
amesisitiza kuwa Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania imeipa-

tia Tume mamlaka makubwa ya kulin-
da na kuendeleza Haki za binadamu 
na misingi ya Utawala Bora, jambo 
lin¬aloenda sambamba na kudumi-
sha amani na mshikamano wa Taifa.

“Tumekuwa kimbilio la wengi kwa 
sababu ya amani tuliyonayo. Amani 
hii ni tunda la kujivunia. THBUB mna 
wajibu mkubwa wa kuwaelimisha 
wananchi kuhusu haki zao, wajibu 
wao na umuhimu wa kuilinda amani 
iliyopo,” amesema Dkt. Homera.

Kwa mujibu wa Waziri huyo, haki za 
binadamu haziwezi kutenganishwa 
na dhana ya amani, kwani jamii inay-
ozitambua haki na wajibu wake hu-
jenga misingi imara ya utawala bora 
na mshikamano wa kitaifa. Ameeleza 
kuwa mchango wa THBUB hauishii 
katika kushughulikia malalamiko pe-
kee, bali pia katika kutoa elimu kwa 
umma ili kuzuia migogoro kabla hai-
jatokea.

Katika hatua nyingine, Dkt. Homera 
ameipongeza THBUB kwa weledi 
na uwajibikaji unaoonekana katika 
utekelezaji wa majukumu yake, huku 
akiahidi kuwa Wizara ya Katiba na 
Sheria itaendelea kushirikiana kwa 
karibu na tume hiyo kwa maslahi 

mapana ya Taifa.
Awali, akitoa neno la kumkaribi-
sha Waziri, Naibu Waziri wa Katiba 
na Sheria, Mhe. Zainabu  Katimba, 
amesisitiza umuhimu wa wananchi 
kuelewa kuwa haki na wajibu ni 
dhana mbili zisizotenganishwa. 
Ameeleza kuwa ingawa haki za 
binadamu zina wigo mpana, zi-
natekelezwa ndani ya mipaka inay-
olinda haki za wengine na maslahi 
ya Taifa kwa ujumla.

“Kila mtu anapofurahia haki zake 
za msingi, ana wajibu wa kuhakik-
isha hafanyi hivyo kwa kuvunja 
haki za wengine,” amesema Mhe. 
Katimba.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa THBUB, Mhe. Jaji Mathew 
Mwaimu (Mst), akiwasilisha 
taarifa ya utekelezaji wa Tume, 
ameishukuru Wizara ya Katiba na 
Sheria kwa ushirikiano endelevu 
unaoiwezesha THBUB kutekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi. Pia, 
ameahidi kuwa tume itaende-
lea kushirikiana na Serikali katika 
kuimarisha ulinzi wa haki za bin-
adamu, utawala bora na amani ya 
nchi.

Waziri wa Katiba na Sheria, 
Mhe. Dkt. Juma Zuberi Homera 
(Katikati waliokaa) akiwa katika 
picha ya pamoja na viongozi 
wa Wizara ya Katiba na Sheria 
na Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora alipotembelea 
katika Ofisi za THBUB 
Novemba 26, 2025. 
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THBUB YAANZA UCHUNGUZI WA MATUKIO YA 
UVUNJIFU WA HAKI ZA BINADAMU WAKATI 
WA VURUGU KIPINDI CHA UCHAGUZI MKUU

Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora (THBUB) ina-
tarajia kuanza uchunguzi wa 
kina kuhusu madai ya uvun-

jifu wa haki za binadamu  wakati wa 
maandamano yaliyofanyika kipindi 
cha Uchaguzi Mkuu wa Rais, Ubunge 
na Udiwani uliofanyika Oktoba 29, 
2025.

Uamuzi huo umetangazwa na 
Mwenyekiti wa THBUB, Mheshimi-
wa Mathew P. M. Mwaimu (Jaji 
Mst), alipokuwa akizungumza na 
waandi¬shi wa habari katika Ofisi 
za Makao Makuu ya THBUB zilizopo 
Mtaa wa Kilimani, Jijini Dodoma, 
Novemba 5, 2025. Mhe. Mwaimu 
amesema kuwa, THBUB inalaani vi-

kali vitendo vyote vilivyosababisha 
kuvunjwa kwa haki za binadamu, 
ikiwemo haki ya kuishi, pamoja na 
matukio ya unyang’anyi na uharibifu 
wa mali za umma na binafsi. Alisisiti-
za kuwa maandamano, pamoja na 
kuwa ni haki ya kikatiba, hayapaswi 
kutumika kama kisingizio cha kukiu-
ka sheria na haki za watu wengine.

Akizungumza kuhusu mwelekeo 
wa uchunguzi huo, Mheshimiwa 
Mwaimu alisema kuwa baada ya ku-
kamilika, Tume itatoa mapendekezo 
kwa Serikali pamoja na wadau wen-
gine ili kuimarisha ulinzi wa haki za 
binadamu, hususani katika vipindi 
vya uchaguzi. Aidha, alitumia fur-
sa hiyo kuwakumbusha wananchi 

umuhimu wa kudumisha amani na 
utulivu kwa maslahi mapana ya Taifa.
Uchunguzi huo unatarajiwa kuanza 
rasmi hivi karibuni, ambapo taarifa 
ya awali itatolewa ndani ya kipindi 
cha mwezi mmoja na nusu tangu 
kuanza kwake. Taarifa hiyo itatoa 
mwelekeo wa awali kuhusu matokeo 
ya uchunguzi pamoja na hatua zina-
zopendekezwa kuchukuliwa.

Hatua ya THBUB kuanza uchunguzi 
huo ni sehemu ya juhudi za kuima-
risha utawala bora, uwajibikaji na 
kuheshima haki za bi-nadamu nchini, 
hasa katika nyakati nyeti za mchaka-
to wa kidemokrasia kama chaguzi.

Mwenyekiti Tume ya 
Haki za Binadamu na 

Utawala Bora 
(THBUB), Mhe. Mathew 
P. M.Mwaimu (Jaji Mst.) 
akitoa taarifa kwa Vy-

ombo vya Habari kuhusu 
kufanya Uchunguzi wa 

matukio ya uvunjwaji wa 
haki za binadamu wakati 
wa maandamano ya Uch-

aguzi Octoba 29, 2025. 
Mkutano huo ulifanyika 
katika ofisi za THBUB 

makao Makuu, Mtaa wa 
kilimani Jijini Dodoma 

Novemba 5, 2025.



Katibu Mtendaji Tume 
ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora (THBUB), 

Bw. Patience Ntwina 
akifungua kikao cha 

kuwasilisha na kujadili 
rasimu ya taarifa ya 
uchambuzi wa awali 

kuhusu haki za wavuvi 
wadogo katika upati-
kanaji na usimamizi 

na rasilimali za Bahari, 
kilichofanyika Disemba 
19,2025 Jijini Dodoma.
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Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora (THBUB) 
im¬eendelea kuimarisha juhudi 

zake za kulinda na kusimamia haki 
za wavuvi wadogo kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali katika sekta ya 
uvuvi na uhifadhi wa mazingira ya ba-
hari.

Hatua hiyo imebainishwa wakati wa ki-
kao cha kuwasilisha na kujadili rasimu 
ya taarifa ya uchambuzi wa awali 
kuhusu haki za wavuvi wadogo katika 
upatikanaji na usimamizi wa rasilimali 
za bahari, kilichofanyika Jijini Dodoma 
Disemba 19, 2025 kwa lengo la ku-
pata maoni na mapendekezo ku¬toka 
kwa wadau.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa 
kikao hicho, Katibu Mtendaji wa 
THBUB, Bw. Patience Ntwina, amese-
ma kuwa Tume imejipanga kuhakiki-
sha haki za binadamu zinaheshimiwa, 

zinalindwa na kutekelezwa kwa us-
awa, hususan kwa makundi yenye 
changamoto, ikiwemo wavuvi wa-
dogo.

Bw. Ntwina amesisitiza kuwa wavu-
vi wadogo ni nguzo muhimu katika 
uchumi wa taifa, ustawi wa jamii za 
pwani na uhifadhi wa mazingira ya 
bahari, hivyo wanastahili kulindwa 
na kuwezeshwa ili waweze kunu-
faika ipasavyo na rasilimali zilizopo.
“Kupitia ushirikishwaji wa wadau, 
tunahakikisha kuwa sauti za wavuvi 
wadogo zinasikika na kuzingatiwa 
katika maamuzi yanayohusu mai-
sha yao,” alisema Bw. Ntwina.

Aidha, alibainisha kuwa matokeo ya 
uchambuzi huo yatatoa msingi wa 
kuishauri Serikali na wadau wen-
gine kuhusu maboresho ya sera, 
sheria, miongozo na taratibu za usi-
mamizi wa rasilimali za bahari. Kwa 

upande wao, wadau walioshiriki ki-
kao hicho, wameeleza kuwa hatua 
ya THBUB kuendelea kuimarisha 
ulinzi wa haki za wavuvi wadogo ni 
muhimu katika kutatua changamo-
to zinazowakabili wavuvi wadogo, 
zikiwemo upatikanaji wa maeneo 
ya uvuvi, masoko, mikopo, pamoja 
na athari za mabadiliko ya tabia ya 
nchi.

THBUB imeahidi kuendelea kush-
irikiana na wadau wote husika ili 
kuhakikisha mapendekezo yaliyo-
tolewa yanazingatiwa na kutekele-
zwa kwa vitendo kwa manufaa ya 
wavuvi wadogo, jamii za pwani na 
taifa kwa ujumla. Kupitia juhudi hizi, 
Tume inaamini kuwa usimamizi bora 
wa rasilimali za bahari utawezesha 
kuwepo kwa maendeleo endelevu, 
kulinda haki za binadamu na ku-
hakikisha ustawi wa kizazi cha sasa 
na kijacho.

THBUB YASHIRIKIANA NA WADAU 
KULINDA HAKI ZA WAVUVI WADOGO

HABARI 
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THBUB YAIMARISHA UZINGATIAJI WA HAKI ZA 
BINADAMU NA UTAWALA BORA DAR ES SALAAM
Zaidi ya wanachuo 4000 wa 
mwaka wa kwanza  na wa-
tumishi 121 kutoka katika 
vyuo mbalimbali vikuu na 
vya kati Jijini Dar es Salaam 
wamepatiwa elimu ya haki za 
binadamu na misingi ya uta-
wala bora kati ya Novemba 
20 hadi 25, 2025. Elimu hiyo 
ililenga katika kujenga kizazi 
cha vijana kinachozingatia 
masuala ya haki za bindamu, 
wanapokuwa katika masomo 
yao na kuwa mabalozi na wal-
inzi wa haki hizo katika jamii. 

Wanufaika wa elimu hiyo ni 

pamoja na Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, Chuo Ki-kuu cha Ar-
dhi, Chuo Kikuu kishiriki cha 
elimu (DUCE), Chuo cha Biashara 
(CBE), Chuo cha teknolojia Da es 
Salaam (DIT) na Chuo cha Usa-
firishaji (NIT). 

Akizungumza na wanavyuo hao, 
Afisa Uchunguzi Mkuu, 
Bi. Neema Kafanabo amesema 
hatua ya (THBUB) kutoa elimu 
hiyo kwa wanafunzi ni utekeleza-
ji wa  jukumu lake la Kikatiba la 
kukuza na kulinda haki za binad-
amu na misingi ya utawala bora 
kwa kuhakikisha elimu hiyo 

inamfikia kila mtanzania. 

Pia, Bi. Neema amesema kuwa 
kupitia elimu  hiyo washiriki 
wanapata fursa  ya kubadil-
ishana uzoefu wa mambo 
mbal-imbali yanayohusu haki 
za binadamu, wajibu wa raia 
na umuhimu wa kuheshimu 
haki za wengine katika jamii.
“Mafunzo haya yanalenga ku-
wawezesha wanachuo kuwa 
walinzi wa haki zao na za wen-
gine, na kuwa nguzo ya kui-
marisha utawala bora  sasa na 
wakati ujao,” 
amesema Bi. Neema.

Afisa Uchunguzi Mkuu wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora (THBUB), Bi. Neema Kafanabo akitoa mafunzo maalum kuhu-
su haki za binadamu na misingi ya utawala bora kwa wanafunzi wa 
mwaka wa kwanza wa Chuo cha Teknolojia Dar es salaam (DIT), No-
vemba 25, 2025.



THBUB YAWAJENGEA UWEZO MADIWANI WA 
HALMASHAURI ZA JIJI LA DAR ES SALAAM

Katika juhudi za kuimarisha uongozi 
unaozingatia misingi ya utawala 

bora nchini, Tume ya Haki za Bi¬nadamu 
na Utawala Bora (THBUB), imeendesha 
mafunzo kwa madiwani wa Halmashau-
ri za Ubungo, Kigamboni na Temeke Ji-
jini Dar es salaam yaliyofanyika kuanzia 
Disemba 4 hadi 10, 2025 yakihusisha 
jumla ya madiwani sitini (60).

Mafunzo hayo yalilenga kuwakumbu-
sha viongozi hao umuhimu wa kuzinga-
tia uadilifu, uwazi, na uwajibikaji katika 
kusimamia rasilimali za umma na kutoa 
huduma bora kwa wa¬nanchi. Aidha, 
yaliweka mkazo umuhimu wa viongozi 

hao kushirikisha wananchi katika 
kupanga na kutekeleza miradi ya 
maendeleo.

Akizungumza wakati wa mafunzo 
hayo, Afisa Uchunguzi Mkuu wa 
THBUB, Bw. Brighton Mwiga, aliwa-
taka madiwani kutumia madaraka 
yao kwa kuzingatia haki za binad-
amu  na misingi ya haki ya utawala 
bora.

“Uongozi bora hujengwa juu ya  
utawala wa sheria, uwazi, ufanisi na 
tija, ushirikishwaji, usawa, uadilifu, 
mwitiko na maridhiano” amesema 

Bw. Mwiga. Kupitia mafunzo 
hayo, washiriki walipata fursa ya 
kujadili changamoto mbalimbali 
zinazowakabili katika utekelezaji 
wa majukumu yao, pamoja na 
kubadilishana uzoefu kuhusu 
mbinu bora za kuimarisha uwa-
jibikaji na uwazi katika uta-
wala wa Serikali za mitaa. Kwa 
upande wao, baadhi ya madi-
wani walioshiriki walieleza ku-
furahishwa na mafunzo hayo, 
wakisema yamewapa mwanga 
mpya katika kutekeleza maju-
kumu yao kwa weledi, uaminifu 
na kujituma.

HABARI 
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Afisa Uchunguzi Mkuu wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 
(THBUB), Bw. Brighton Mwiga akitoa mafunzo maalum kuhusu haki za 
binadamu na misingi ya utawala bora kwa Madiwani wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Ubungo yaliyofanyika katika  ukumbi wa mikutano wa 
Manispaa hiyo Jijini Dar es salaam, Desemba 4, 2025.



Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB), Mhe. Mathew P. M. Mwaimu 
(Jaji mst), akipiga kura katika kituo cha kupigia kura cha Malindi Estate kilichopo Mbweni Jijini Dar 
es salaam, Oktoba 29, 2025.

Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB), Mhe. Muhammed 
Khamis Hamad, akishiriki zoezi la kupiga kura katika kituo cha kupigia cha Skuli ya Sekondari ya 
Kisauni, Jimbo la Dimani, Shehia ya Kisauni, Wilaya ya Magharibi B, Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja 
wakati wa  Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 29, 2025.

HABARI PICHA 
Uchaguzi Mkuu 2025 

Uchaguzi Mkuu 2025 
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Kamishna wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) Ofisi ya Zanzibar, Mhe. Khatibu 
Mwinyi Mwinyichande, akipiga kura katika kituo cha kupigia kura cha Skuli ya maandalizi Fumba, 
Shehia ya Fumba, jimbo la Dimani, Wilaya ya Magharibi B, Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Oktoba 
29, 2025.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt. Juma Zuberi Homera (Mb) akisaini kitabu cha wageni mara 
baada ya kuwasili katika Ofisi za Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora Makao Makuu Dodoma 
kwa lengo la Kujitambulisha Novemba 26, 2025 .

Uchaguzi Mkuu 2025 

Ziara ya Waziri  

HABARI PICHA 
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Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt Juma Zuberi Homera (katikati) akiwa na Naibu Waziri wa Kat-
iba na Sheria Mhe. Zainabu Katimba (wa Pili Kulia), Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora (THBUB) Mhe. Jaji Mathew Mwaimu (Mst) (wa Pili kushoto), Makamu Mwenyekiti TH-
BUB Mhe. Mohamed Khamis Hamad ( wa kwanza Kushoto), Naibu Katibu Mkuu Wizra ya Katiba na 
Sheria Dkt Franklin Rwezimula pamoja na Menejimenti ya THBUB Mara baada ya kuwasili ka¬tika 
Ofisi za Taasisi hiyo Novemba 26, 2025.

Ziara ya Waziri  

Maadhimisho Siku ya Maadili 

Kamishna wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) ofisi ya Zanzibar, Mhe. Khatibu 
Mwinyi Mwinyichande (katikati) aliposhiriki kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Maadili na Haki za 
Binadamu Zanzibar, Desemba 15, 2025 katika ukumbi wa mikutano uliopo Dimani, Wilaya ya Ma-
gharibi B, Mkoa wa Mjini Magharibi ambako Mgeni rasmi alikua Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani) Kushoto ni Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Ikulu ya Zanzibar, Mhe. Saada Mkuya Salum na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, Zanzibar (CAG), Dkt. Othman Abas Ali (wa kwanza kulia).

HABARI PICHA 
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Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB), Mhe. Mathew P. M. Mwaimu 
(Jaji Mst) alipotembelea baadhi ya mabanda ya taasisizilizoshiriki katika maonesho yaliyoandaliwa 
na Ju¬muiya ya Waislam Ahmadiyya Jijini Dar es Salaam Septemba 27, 2025.
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Kamishna wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) ofisi ya Zanzibar, Mhe. Khatibu 
Mwinyi Mwinyichande (katikati) alipojumuika pamoja na hadhara iliyohudhuria kilele cha Maadhim-
isho ya Siku ya Maadili na Haki za Binadamu Zanzibar, wakitoa heshima kwa wimbo wa Taifa, De-
semba 15, 2025 katika ukumbi wa mikutano uliopo Dimani, Wilaya ya Magharibi B, Mkoa wa Mjini 
Magharibi.

Maonesho Jumuiya ya Waislamu 

Maadhimisho Siku ya Maadili 

HABARI PICHA 
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